ด้วงดีด (Campsosternus auratus)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 684
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงดีด (Campsosternus auratus)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Click Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Campsosternus auratus (Drury)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insect
Order Coleoptera
Family Elateridae
Genus Campsosternus
Specific epithet auratus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 48 มิลลิเมตร ลำตัวแบน โค้งด้านบนและด้านล่างเล็กน้อย สีเขียวเป็นมันวาว ขอบของด้านบนของอกปล้องแรกสีทองแดงเป็นมันวาว ขอบด้านข้างของอกปล้องแรกยื่นยาวเป็นมุมแหลม ด้านล่างของลำตัวสีทองแดงเหลือบเขียวอ่อน ขาสีทองแดง
 
ลักษณะหนวด แบบฟันเลื่อย (Serrate)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (Elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไป
   
อาหารของแมลง ด้วงกินเศษซากพืชซากสัตว์ และเศษไม้ผุพัง
   
บันทึกเพิ่มเติม แมลงศัตรูพืชป่าไม้
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox