ด้วงราสี

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 747
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงราสี
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Hansome Fungus Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Eumorphus quadriguttulus Ill
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insect
Order Coleoptera
Family Elateridae
Genus Eumorphus
Specific epithet quadriguttulus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 11 มิลลิเมตร ลำตัวค่อนข้างแบน สีดำเป็นมัน ขอบของอกปล้องแรก และขอบปีกแบน ปีกประดับด้วยแต้มสีเหลืองอมน้ำตาลที่ขอบปีกข้างละ 2 แต้ม
 
ลักษณะหนวด แบบลูกตุ้ม (Capitate)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (Elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ด้วงกินเศษซากพืชซากสัตว์ และเศษไม้ผุพัง
   
อาหารของแมลง แมลงศัตรูพืชป่าไม้
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox