ด้วงขี้หมู

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 902
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงขี้หมู
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Dung Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Catharsius molossus (Linnaeus)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insect
Order Coleoptera
Family Scarabaeidae
Genus Catharsius
Specific epithet molossus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 28 มิลลิเมตร ลำตัวป้อมสั้น ค่อนข้างกลม สีน้ำตาลเข้มเกือบดำ หัวค่อนข้างแบนยื่นไปด้านหน้า ระหว่างตารวมมีลักษณะเป็นสัน ด้านบนของอกปล้องแรกประดับด้วยส่วนที่ยื่นเป็นสันค่อนไปด้านหน้า ด้านข้างประดับด้วยจุดนูนข้างละ 1 จุด ปีกเรียบเป็นมันวาว มีร่องตื้นๆ เป็นทางยาวตามความยาวของปีก ขาสั้น ประดับด้วยหนาม ด้านล่างของลำตัวประดับด้วยขนละเอียดสีน้ำตาลแดง
 
ลักษณะหนวด แบบใบไม้ (lamellate)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก แบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไป
   
อาหารของแมลง ด้วงกินเศษซากพืชซากสัตว์ และเศษไม้ผุพัง
   
บันทึกเพิ่มเติม
แมลงศัตรูพืชป่าไม้
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox