ด้วงดอกไม้ (Coenochilus apicalis)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 922
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงดอกไม้ (Coenochilus apicalis)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Flower Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Coenochilus apicalis (Westwood)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insect
Order Coleoptera
Family Cetoniidae
Genus Coenochilus
Specific epithet apicalis
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 19 มิลลิเมตร ลำตัวมีความหนาแบนด้านบนและด้านล่าง สีดำสนิท มันวาว ด้านล่างของลำตัวปกคลุมด้วยขนสีน้ำตาล เหลือบทองแดง ปีกประดับด้วยร่องตามความยาวของปีก
 
ลักษณะหนวด แบบซับดูด (Sponging type)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (Elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย มักพบอาศัยอยู่ในขี้วัว ขี้ควาย
   
อาหารของแมลง มูลสัตว์ ซากพืชซากสัตว์
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox