ด้วงคีมขีดวาย

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 846
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงคีมขีดวาย
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Stag Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Prosopocoilus suturalis (Olivier)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insect
Order Coleoptera
Family Lucanidae
Genus Prosopocoilus
Specific epithet suturalis
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 24 มิลลิเมตร ลำตัวค่อนข้างแบน โค้งบนและล่างเล็กน้อย สีน้ำตาลอมส้มอ่อนๆ ด้านล่างสีน้ำตาลเข้ม ประดับด้วยแต้มสีน้ำตาลอมส้มอ่อนๆ กรามขนาดใหญ่ยื่นออกมาจากส่วนปาก มีฟันซี่เล็กเรียงอยู่ด้านในกราม หัวประดับด้วยแถบสีน้ำตาลรูปตัววาย ด้านบนของอกประดับด้วยแถบสีน้ำตาลตรงกลาง ด้านข้างประดับด้วยจุดสีน้ำตาลข้างละ 1 จุด ปีกประดับด้วยแถบสีน้ำตาลตามขอบปีกด้านใน
 
ลักษณะหนวด แบบหักข้อศอก (Geniculate)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (Elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบในป่าดิบเขา
   
อาหารของแมลง ตัวหนอนเจาะกินกิ่งไม้ ตัวเต็มวัยกินใบไม้
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox