ด้วงหนวดยาว (Apriona swainsoni)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 480
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาว (Apriona swainsoni)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Longhorn Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Apriona swainsoni (Hope, 1840)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Apriona
Specific epithet swainsoni
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 35 มิลลิเมตร ลำตัวค่อนข้างทรงกระบอก ด้านบนของลำตัวโค้งมากกว่าด้านล่าง สีน้ำตาล ประดับด้วยจุดสีขาวกระจายทั่วปีก อกป้องที่ 1 มีจุดดำขนาดใหญ่ หนวดปล้อง 1-3 สีน้ำตาลอมเหลือง หนวดปล้องที่เหลือสีดำ
 
ลักษณะหนวด แบบเส้นด้าย (Filiform)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบอาศัยตามต้นไม้ที่แมลงใช้เป็นแหล่งอาหาร
   
อาหารของแมลง เจาะเนื้อไม้หรือกัดกินรากต้นไม้เป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ตัวบ่งชี้สภาพแวดล้อม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox