ด้วงดิ่ง (Cybister limbatus)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าชุมชนดงเซ จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1990
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงดิ่ง (Cybister limbatus)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
แมลงตับเต่า
ชื่อสามัญ
Common Name
True Water Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cybister limbatus (Fabricius)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Dytiscidae
Genus Cybister
Specific epithet limbatus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาวรูปไข่ ท้องและปีกมีขนาดใหญ่ ลำตัวเป็นผิวเรียบ ผนังลื่นเป็นมันลำตัวมีสีดำปนน้ำตาล บริเวณขอบลำตัวและปีกมีแถบสีเหลืองหม่น เมื่ออยู่ในมักเอาหัวดิ่งลงน้ำ
 
ลักษณะหนวด แบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ทั้งตัวอ่อนและตัวเต็มวัยกินสัตว์น้ำประเภทอื่นๆ รวมทั้งปลาขนาดเล็ก
   
อาหารของแมลง กินปลาขนาดเล็กเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ตัวห้ำ ตัวเบียน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox