ด้วงดอกไม้ (Protaetia niveoguttata)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 370
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงดอกไม้ (Protaetia niveoguttata)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Flower Chafer
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Protaetia niveoguttata Janson, 1876
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cetoniidae
Genus Protaetia
Specific epithet niveoguttata
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 26 มิลลิเมตร สีเขียวเข้ม และมีจุดสีครีมกระจายทั่วลำตัวด้านล่างสีเขียวเข้มปนสีน้ำตาล และมีจุดสีครีมเล็กน้อย มุมปลายปีกคู่หน้ายื่นแหลม
 
ลักษณะหนวด แบบใบไม้ (Lamelate)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเต็งรัง ป่าเบญจพรรณ
   
อาหารของแมลง ระยะตัวหนอนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยผสมเกสร, กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox