ด้วงดิน (Ophionea (Ophionea) nigrofasciata)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 26
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงดิน (Ophionea (Ophionea) nigrofasciata)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Beetles
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Ophionea (Ophionea) nigrofasciata Schmidt-Goebel, 1846
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Carabidae
Genus Ophionea (Ophionea)
Specific epithet nigrofasciata
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 8 มิลลิเมตร อกส่วนหน้ายาวกลมลักษณะคล้ายคอ มีสีน้ำตาลแดง โคนขาทั้ง 3 คู่ สีน้ำตาล โคนปีกสีดำคาดต่อด้วยสีน้ำตาลแดง และมีคาดดำอีก 1 แถบ ปลายปีกมีสีน้ำตาลแดง บริเวณแถบคาดดำที่ 2 จะมีรอยจุดขาวที่ปีก ข้างละ 2 จุด
 
ลักษณะหนวด แบบเส้นด้าย (Filiform type) ปลายหนวดมีสีน้ำตาลดำเข้ม
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (Elytra) และปีกคู่หลังบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (Simple eyes) และตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบแล้ง ป่าพุ
   
อาหารของแมลง เพลี้ยกระโดด เพลี้ยจักจั่น หนอน และดักแด้ของผีเสื้อกินใบ
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ตัวห้ำ ตัวเบียน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox