ด้วงหนวดยาว (Apomecyna sp.)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 48
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาว (Apomecyna sp.)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Longhorn Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Apomecyna sp.
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Apomecyna
Specific epithet
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 8 มิลลิเมตร ลำตัวทรงกระบอกขนาดเล็กสีน้ำตาลเข้ม อกปล้องแรกขนาดเล็กด้านข้างขยายออกเล็กน้อย ปีกประดับด้วยจุดกระสีน้ำตาลทั่วปีก จุดหลุมเรียงกันเป็นแถวตามความยาวของปีก
 
ลักษณะหนวด แบบเส้นด้าย (Filiform type)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (Elytra) และปีกคู่หลังบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (Simple eyes) และตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบแล้ง ป่าพุ
   
อาหารของแมลง ระยะตัวหนอนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox