ด้วงดีด (Agryphus sp.)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 47
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงดีด (Agryphus sp.)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Click Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Agryphus sp.
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Elateridae
Genus Agryphus
Specific epithet
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 27 มิลลิเมตร ลำตัวค่อนข้างแบนโค้งด้านบนและด้านล่างเล็กน้อย สีน้ำตาลอมเทา มุมด้านล่างของอกปล้องแรกยื่นยาวออกเป็นมุมแหลม ด้านบนของอกปล้องแรกประดับด้วยจุดหลุมขนาดเล็ก ปีกคู่หน้าประดับด้วยร่องตื้น ๆ ยาวตามความยาวของปีกจำนวนน้อย ด้านล่างของอกปล้องที่หนึ่งมีอวัยวะใช้สำหรับดีด
 
ลักษณะหนวด แบบเส้นด้าย (Filiform type)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (Elytra) และปีกคู่หลังบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (Simple eyes) และตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบแล้ง ป่าพุ
   
อาหารของแมลง ระยะตัวหนอนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ตัวบ่งชี้สภาพแวดล้อม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox