ด้วงปีกร่างแห

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 22
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงปีกร่างแห
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Net-winged Beetles
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Platerodrilus sp.
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Lycidae
Genus Platerodrilus
Specific epithet
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 30 มิลลิเมตร ลำตัวแบนสีน้ำตาลเข้ม ไม่มีปีก ด้านบนของอกขยายออกด้านข้างเป็นแผ่นแบนขนาดใหญ่ขอบสีส้มอมน้ำตาล ด้านข้างของปล้องท้องแต่ละปล้องยื่นออกมาคล้ายก้างปลาปลายซี่ที่ยื่นออกมาสีส้มอมน้ำตาล
 
ลักษณะหนวด แบบฟันเลื่อย (Serrate type)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (Elytra) และปีกคู่หลังบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (Simple eyes) และตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบแล้ง ป่าพุ
   
อาหารของแมลง ระยะตัวหนอนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ตัวบ่งชี้สภาพแวดล้อม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox