ด้วงสีดา

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 32
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงสีดา
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Cedar Beetles
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Callirhipis sp.
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Rhipiceridae
Genus Callirhipis
Specific epithet
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 14 มิลลิเมตร ทรงกระบอกยาวปานกลางสีน้ำตาลเข้ม ปกคลุมด้วยขนละเอียดสีน้ำตาล ด้านข้างของอกปล้องแรกแบนเล็กน้อย ด้านบนโค้งนูนชัดเจน อกปล้องแรกและปีกคู่หน้าประดับด้วยจุดหลุมขนาดเล็ก เส้นปีกนูนเล็กน้อยยาวตามความยาวของปีก
 
ลักษณะหนวด แบบใบไผ่ (Flabellate type)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (Elytra) และปีกคู่หลังบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (Simple eyes) และตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบแล้ง ป่าพุ
   
อาหารของแมลง ระยะตัวหนอนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ตัวบ่งชี้สภาพแวดล้อม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox