ด้วงดอกไม้อกแดง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 16
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงดอกไม้อกแดง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Flower Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Campsiura (Calocampsiura) gloriosa (Mohnike, 1871)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Scarabaeidae
Genus Campsiura (Calocampsiura)
Specific epithet gloriosa
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 21 มิลลิเมตร ลำตัวแบนด้านบน ด้านล่างโค้งเล็กน้อย หัวและอกสีน้ำตาลอมส้มมันวาว อกปล้องแรกประดับด้วยจุดสีดำข้างละ 1 จุด ปีกสีดำมันวาว scutellum สีน้ำตาลอมส้ม ด้านข้างของอกปล้องที่ 3 ประดับด้วยแถบสีน้ำตาลอ่อนข้างละ 1 แถบ
 
ลักษณะหนวด แบบใบไม้ (Lamellate type)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (Elytra) และปีกคู่หลังบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (Simple eyes) และตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบแล้ง ป่าพุ
   
อาหารของแมลง ระยะตัวหนอนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ตัวบ่งชี้สภาพแวดล้อม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox