Who's Online

We have 35 guests online

Login Form


 
ด้วงกว่างสามเขาจันทร์

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 90
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงกว่างสามเขาจันทร์
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Caucasus Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Chalcosoma chiron (Olivier, 1789)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Scarabaeidae
Genus Chalcosoma
Specific epithet chiron
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป เพศผู้ ลำตัวมีสีดำเหลือบเขียวเป็นมัน บริเวณส่วนหัวมีเขาหน้ายาวโค้ง ในตัวผู้ที่มีขนาดเล็กบริเวณเขาช่วงอกจะสั้นตามไปด้วย เพศเมีย มีผิวหยาบขรุขระ และมีขนอ่อนเหมือนกำมะหยี่สีน้ำตาลแดงปกคลุมลำตัว ขาสั้น ไม่มีเขา
 
ลักษณะหนวด แบบเส้นด้าย (Filiform type)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (Elytra) และปีกคู่หลังบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (Simple eyes) และตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบแล้ง ป่าพุ
   
อาหารของแมลง ระยะตัวหนอนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
เป็นด้วงที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ชนิดสัตว์ป่าและซากของสัตว์ป่าจำพวกแมลงที่ห้ามนำเข้าห้ามส่งออก
   
การใช้ประโยชน์ ตัวบ่งชี้สภาพแวดล้อม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox