Who's Online

We have 431 guests online

Login Form


 
ด้วงหนวดยาว (Chlorophorus sp.)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าคลองกาโหรด และป่าคลองหิน จ.กระบี่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 264
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาว (Chlorophorus sp.)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Long-horn Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Chlorophorus sp.
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Chlorophorus
Specific epithet -
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 11 มิลลิเมตร ลำตัวเรียวยาวค่อนข้างเป็นทรงกระบอก สีดำ ด้านล่างปกคลุมด้วยเกล็ดสีเหลืองอ่อน หัสีน้ำตาลมีขนาดเล็ก ตารวมสีดำ pronotum รูปกลมรีสีเหลืองประดับด้วยแต้มรูปตัว V 1 แต้ม ด้านข้างประดับด้วยจุดสีดำข้างละ 1 จุด ปีกสีเหลือง ประดับด้วยแถบสีดำเป็นรูปวงรีใกล้ขอบปีกคู่หน้าข้างละ 1 วง กลางปีกประดับด้วยแถบสีดำพาดขวางปีกทั้งสองข้าง ปลายปีกประดับด้วยจุดสีดำข้างละ 1 จุด
 
ลักษณะหนวด
 
ลักษณะปาก
 
ลักษณะปีก
 
ลักษณะขา
 
ลักษณะตา
 
ถิ่นอาศัย
   
อาหารของแมลง
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าคลองกาโหรดและป่าคลองหิน
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox