ด้วงบ่าหนามจุดส้ม

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1899
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงบ่าหนามจุดส้ม
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ด้วงหนวดยาว
ชื่อสามัญ
Common Name
Spotted Mango Borer
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Batocera numitor
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Batocera
Specific epithet numitor
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวสีน้ำตาล ด้านข้างของหลังอกมีหยักแหลมหนึ่งหยัก ส่วนอกด้านบนแต้มสีส้ม ปีกสีน้ำตาล แต้มสีส้มประปราย โคนปีกตรงรอยต่อของปีกสองข้างแต้มสีขาว โคนปีกใกล้ส่วนอกมีผิวขรุขระ
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ
   
อาหารของแมลง กัดกินเนื้อไม้เข้าไปในต้นหรือกิ่ง กินในกิ่ง และลำต้นไม้ผล
   
บันทึกเพิ่มเติม

 


 

   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox