ด้วงหนวดปมสีตาลไหม้

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 251
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดปมสีตาลไหม้
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ด้วงเจาะลำต้นประดู่
ชื่อสามัญ
Common Name
Hairy Tuft-bearing Longhorn
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Aristobia horridula (Hope)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Aristobia
Specific epithet horridula
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 27-50 มิลลิเมตร ลำตัวสีน้ำตาลแดง หนวดประดับด้วยพู่สีดำ ข้างละ 1 พู่ ด้านข้างของ pronotum ประดับด้วยหนามข้างละ 1 อัน ด้านบน pronotum ประดับด้วยจุดนูนขนาดใหญ่ ขรุขระปีกประดับด้วยจุดกระสีขาว และกระจุกขนสีดำกระจายทั่วปีก ด้านล่างของลำตัวประดับด้วยจุดกระสีขาวกระจายทั่วไป
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย อาศัยตามกิ่งอ่อน และลำต้นที่เป็นพืชอาหาร เช่น ต้นประดู่ป่า
   
อาหารของแมลง ระยะตัวหนอนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร เช่น ต้นประดู่ป่า ประดู่บ้าน และพะยูง เป็นต้น
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox