ด้วงคางคกสั้นขวาง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาหลวง จ.สุโขทัย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1869
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงคางคกสั้นขวาง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Dung Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Onitis virens Landsbergs
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthopoda
Class Insecta
Order Coleoplera
Family Scarabaeidae
Genus Onitis
Specific epithet virens
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป หัวเล็ก ด้านหน้าส่วนหัวเป็นแผ่นแบนกว้าง ส่วนหลังอกขนาดใหญ่สีดำผิวมันวาว ปีกบนแข็งสีดำมีลายเป็นรอยแทงยาวขนานลำตัวทั่วปีก
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบแผ่นใบไม้ (lamellate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra)และปีกคู่หลังมีปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (simple eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ ป่าโปร่ง
   
อาหารของแมลง กินใบพืช กินผลไม้ และเศษซากพืช มูลสัตว์
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox