Who's Online

We have 43 guests online

Login Form


 
ด้วงหนวดยาวแมงมุม

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 26
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาวแมงมุม
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Long-horned Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Gerania bosci bosci (Fabricius)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Gerania
Specific epithet bosci
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาวประมาณ 17 มิลลิเมตร ลำตัวสีเหลือง ประดับด้วยจุดสีน้ำตาล ขาและหนวดสีน้ำตาลอมเทา
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs) ขาเรียวยาวมาก
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ ป่าดิบชื้น ป่าโปร่ง และอาศํยอยู่ตามไม้ผุ
   
อาหารของแมลง ตัวอ่อนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกินใบพืช
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox