ด้วงมูลสัตว์

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูโหล่ย จ.กาฬสินธุ์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 36
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงมูลสัตว์
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กุดจี่แดง, กุดจี่ยักษ์
ชื่อสามัญ
Common Name
Dung Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Heliocopris bucephalus (Fabricius, 1775)


   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Scarabaeidae
Genus Heliocopris
Specific epithet bucephalus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 36-50 มิลลิเมตร หัวเล็ก ด้านหน้าส่วนหัวเป็นแผ่นแบนกว้าง ส่วนหลังอกสีดำ ผิวขรุขระเล็กน้อย ปีกสีดำ ผิวเรียบเป็นมัน
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบใบไม้ (lamellate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ในดินมีใบไม้ปกคลุม
   
อาหารของแมลง กินใบพืช และ มูลสัตว์
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน, เป็นอาหารมนุษย์และสัตว์
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox