ด้วงกว่างซางเหนือ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าห้วยหลวง จ.น่าน
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าห้วยหลวง จ.น่าน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 603
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงกว่างซางเหนือ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กว่างห้าเขา
ชื่อสามัญ
Common Name
Yellow Five-horned Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Eupatorus gracilicornis Arrow
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Scarabaeidae
Genus Eupatorus
Specific epithet gracilicornis
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ตัวผู้ ลำตัวยาว 48-60 มิลลิเมตร มีเขาที่ส่วนหัวยาวตั้งขึ้นและโค้งมาทางด้านหลังเล็กน้อย สันหลังอกปล้องแรกมีสีดำ มีเขาอีกสองคู่อยู่ที่ด้านข้างทั้งสองด้าน แผ่นสามเหลี่ยมที่ฐานปีกมีสีดำมีรอยแทงจำนวนมาก ปีกมีสีน้ำตาลอ่อนปนเหลือง ยกเว้นสีดำที่อยู่ตรงกลางปีก และขีดสีดำที่อยู่ขอบปีกด้านนอก ตัวเมีย ลำตัวยาว 53-90 มิลลิเมตร ไม่มีเขา สีคล้ายกับตัวผู้สันหลังอกมีรอยแกะสลัก รอยย่นหนาแน่นที่ด้านข้างและด้านหน้า
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบแผ่นใบไม้ (lamellate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าปีกแข็งและหนา (elytra) ปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบอาศัยอยู่ในดินและกินเศษใบไม้ผุ ตอไม้ หรือต้นไม้ที่ผุ
   
อาหารของแมลง กินยางไม้จากเปลือกไม้เป็นอาหาร ออกหากินในเวลากลางคืน
   
บันทึกเพิ่มเติม แมลงห้ามนำเข้าหรือส่งออก
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล, เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox