ด้วงงวงปาล์มขายาว

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

   
ข้อมูลชื่อ
view: 1844
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงงวงปาล์มขายาว
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Northern Bamboo Weevil
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cyrtotrachelus buqueti Guérin-Méneville
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Curculionidae
Genus Cyrtotrachelus
Specific epithet buqueti
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป อก ลำตัว มีสีแดง ส่วนหัวยื่นยาวและโค้งลง
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบข้อศอก (geniculate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไป
   
อาหารของแมลง ด้วงกินเศษซากพืชซากสัตว์ และเศษไม้ผุพัง
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox