ด้วงน้ำมันดำแถบขาว

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1477
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงน้ำมันดำแถบขาว
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Striped Blister Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Epicauta waterhousei Haag-rutenberg
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Meloidae
Genus Epicauta
Specific epithet waterhousei
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 22 มิลลิเมตร หัวน้ำตาลอมส้ม ลำตัวสีเทาดำ ปีกมีแถบสีขาวพาดตามความยาวสองข้างของปีกและที่เส้นกลางปีก
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พืชอาศัย พืชตระกูลถั่ว มะเขือ และผักขม เป็นต้น
   
อาหารของแมลง กินส่วนต่างๆของต้นพืชเป็นอาหาร โดยเฉพาะพืชตระกูลถั่ว
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยผสมเกสร
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox