ผีเสื้อหนอนใบรักธรรมดา

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติ ป่าประดาง-วังเจ้า
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าดงโพนทราย จ.สุรินทร์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1309
ชื่อทั่วไป
Name
ผีเสื้อหนอนใบรักธรรมดา
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Plain Tiger
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name

Danaus chrysippus Linnaeus

   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Lepidoptera
Family Nymphalidae
Genus Danaus
Specific epithet chrysippus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ปีกกว้าง 70-80 มิลลิเมตร ปีกสีส้มอมน้ำตาลขอบปีกสีดำ บริเวณใกล้ปีกคู่หน้ามีแถบสีขาวส่วนอกสีดำ มีลายจุดสีขาวเพศผู้มีแถบสีดำอยู่บริเวณกลาง ปีกคู่หลังมีจุดสีดำ 3-4 จุด กระจายรอบเซลปีกโดยเพศเมียมี 3 จุด เพศผู้มี 4 จุด
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบกระบอง (clavate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบดูดกิน (siphoning type)
 
ลักษณะปีก ปีกแบบบางใส (membrane) มีเกล็ด (scale) ปกคลุมเนื้อปีก
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย สามารถพบได้ทั่วไป โดยมากพบตอมดอกไม้
   
อาหารของแมลง ตัวหนอนกินใบดอกรัก ตัวเต็มวัยกินน้ำหวานจากดอกไม้
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยผสมเกสร
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox