ด้วงบ่าหนามหลังจุดขาว

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 385
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงบ่าหนามหลังจุดขาว
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Longhorn Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Batocera rubus (Linnaeus)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Batocera
Specific epithet rubus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 45 มิลลิเมตร ลำตัวอ้วน ด้านบนโค้งด้านล่างโค้งเล็กน้อย สีน้ำตาล ด้านข้างของลำตัวประดับด้วยแถบสีขาวยาวตลอดความยาวของลำตัว ข้างละ 1 แถบ ด้านข้างของอกปล้องแรกประดับด้วยหนามแหลมขนาดใหญ่ข้างละ 1 อัน กลางอกปล้องแรกประดับด้วยแต้มกลุมสีแดงอมส้ม 2 แถบ ผิวหน้าของอกปล้องแรกมีลักษณะเป็นรอยย่น มุมด้านบนของปีกคู่หน้าประดับด้วยหนามข้างละ 1 อัน พื้นที่ปีกคู่หน้าประดับด้วยจุดนูนกระจายทั่วบริเวณใกล้กับขอบปีกด้านบน ปีกคู่หน้าประดับด้วยจุดสีขาวเรียงตามความยาวของปีก ปีกละ 5 จุด scutellum สีขาว
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (Filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (Elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ
   
อาหารของแมลง ด้วงกินเศษซากพืชซากสัตว์ และเศษไม้ผุพัง
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox