ด้วงคีมร่องเก่า

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าวังใหญ่แม่น้ำน้อย จ.กาญจนบุรี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 661
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงคีมร่องเก่า
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Stag Beetles
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Aegus chelifer chelifer MacLeay
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Lucanidae
Genus Aegus
Specific epithet chelifer
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 43 มิลลิเมตร มีสีน้ำตาลเข้ม-ดำ บริเวณปีกมีร่องเป็นเส้นขีดยาว
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบแผ่นใบไม้ (lamellate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไป ตามเปลือกไม้แห้งผุ
   
อาหารของแมลง ด้วงกินเศษซากพืชซากสัตว์ และเศษไม้ผุพัง
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox