ด้วงดอกรักสีน้ำเงิน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าควนออกบ้านน้ำตก จ.นครศรีธรรมราช
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
   
ข้อมูลชื่อ
view: 140
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงดอกรักสีน้ำเงิน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Blue Milkweed Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Chrysochus pulcher Baly
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Chrysomelidae
Genus Chrysochus
Specific epithet pulcher
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวสีน้ำเงินเข้มเหลือบมันวาว
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบสร้อยลูกปัด (moniliform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย บนต้นรัก
   
อาหารของแมลง กินใบพืชเป็นอาหาร เช่น ต้นรัก ต้นเทียนแดง และพืชที่มียางบางชนิด เป็นต้น
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ตัวบ่งชี้สภาพแวดล้อม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox