จักจั่น (Dundubia rufivena)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 2229
ชื่อทั่วไป
Name
จักจั่น (Dundubia rufivena)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Cicada
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Dundubia rufivena Walker
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Hemiptera
Family Cicadidae
Genus Dundubia
Specific epithet rufivena
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป หัวและอกกว้าง ลำตัวมีสีน้ำตาลอ่อนสลับน้ำตาลเข้ม
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นขน (setaceous)
 
ลักษณะปาก ปากแบบเจาะดูด (piercing-sucking type)
 
ลักษณะปีก ปีกแบบ (tegmina) คล้ายแผ่นหนังบางเป็นเนื้อเดียวตลอดปีกเหนียว ไม่เปราะ ปีกคู่หลังเนื้อบางแบบ (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบอาศัยบริเวณต้นไม้
   
อาหารของแมลง ดูดกินน้ำเลี้ยงจากพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เป็นอาหารมนุษย์และสัตว์
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox