ด้วงน้ำมัน (Mylabris cichorii)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1812
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงน้ำมัน (Mylabris cichorii)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ด้วงน้ำมันเสือเหลือง
ชื่อสามัญ
Common Name
Blister Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Mylabris cichorii Linnaeus
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Meloidae
Genus Mylabris
Specific epithet cichorii
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 11-17 มิลลิเมตร มีแถบสีเหลืองพาดตามขวางที่กึ่งกลางของปีกส่วนหน้าและกึงกลางของปีกส่วนหลัง
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบกระบอง (clavate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก เนื้อปีกส่วนโคนแข็ง (hemelytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบมากอยู่ตามต้นแค ต้นโสน พืชตระกูลถั่ว
   
อาหารของแมลง กินดอกของพืชหลายชนิด เช่น แค โสน พืชตระกูลถั่ว มะเขือเทศ และปอ
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox