ด้วงน้ำมันเหลืองดำใหญ่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1761
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงน้ำมันเหลืองดำใหญ่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ด้วงไฟเดือนห้า,ด้วงโสน
ชื่อสามัญ
Common Name
Blister Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Mylabris phalerta Pallas
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Meloidae
Genus Mylabris
Specific epithet phalerta
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 25 มิลลิเมตร ลำตัวสีดำปกคลุมด้วยขนสีดำ ปีกประดับด้วยแถบขวางปีกสีเหลือง 2 แถบ ขอบบนของปีกประดับด้วยจุดแต้มสีเหลือง 2 จุด
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบมากอยู่ตามต้นแค ต้นโสน และพืชตระกูลถั่ว
   
อาหารของแมลง กินดอกของพืชหลายชนิด พืชอาหาร ต้นแค ต้นโสน พืชตระกูลถั่ว มะเขือเทศ และปอ เป็นต้น
   
บันทึกเพิ่มเติม ด้วงน้ำมันมีสารพิษอยู่ในตัว ถ้ากินเข้าไปเพียงไม่กี่ตัวก็จะได้รับสารพิษมากกว่าค่าปลอดภัย จะไม่สบาย ปวดท้อง อาเจียน ถ่ายอย่างรุนแรงและอาจถึงตายได้
   
การใช้ประโยชน์ ตัวห้ำ ตัวเบียน, เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าคลองใหญ่-ป่าเขาไฟไหม้)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox