ด้วงขี้ช้าง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูเป้ง จ.ชัยภูมิ
   
ข้อมูลชื่อ
view: 2671
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงขี้ช้าง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Dunk Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Heliocopris dominus Bates
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Scarabaeidae
Genus Heliocopris
Specific epithet dominus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป หัวเล็ก ด้านหน้าส่วนหัวเป็นแผ่นแบนกว้าง ส่วนหลังอกสีดา ผิวขรุขระเล็กน้อย ปีกสีดา ขาแบบขาเดิน ปีกคู่หน้าแข็ง มีร่องยาวทั่วปีกหลัง ปีกคู่บางเห็นเส้นปีก
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบแผ่นใบไม้ (lamellate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังมีปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบได้ตามเปลือกไม้แห้งผุ
   
อาหารของแมลง มูลสัตว์ มูลช้าง
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox