Who's Online

We have 30 guests online

Login Form


 
ด้วงหนวดยาวพิกุล

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสีสุก จ.อุบลราชธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 52
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาวพิกุล
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Mimusop Stem Borer
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Pachyteria dimidiata
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Pachyteria
Specific epithet dimidiata
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 25-35 มิลลิเมตร ที่ส่วนปีกขณะหุบปีกจะเห็นแถบสีเหลืองกว้าง พาดขวางขอบด้านล่างของแถบสีเหลืองเป็นเส้นตรง ส่วนขอบด้านบนโค้งขึ้นเล็กน้อยใกล้รอยจรดของปีกซ้ายและขวา หนวดมี 2 สีคือครึ่ง ที่อยู่ติดส่วนหัวสีดำ ครึ่งปลายสีเหลือง จึงเห็นด้วงชนิดนี้เป็นสีเหลืองสลับดำ
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบได้ทั่วไป
   
อาหารของแมลง ตัวเต็มวัยเจาะกินเนื้อไม้ และเศษไม้ผุ พืชอาหาร ต้นมะม่วงป่า ต้นข่อย ต้นราชาวดี เป็นต้น
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล, เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox