ด้วงหนวดยาว (Gnatholea eburifera)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 932
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงหนวดยาว (Gnatholea eburifera)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Longhorn Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Gnatholea eburifera Thomson
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Cerambycidae
Genus Gnatholea
Specific epithet eburifera
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 18 มิลลิเมตร ลำตัวยาวค่อนข้างแบน สีน้ำตาล กลางปีกคู่หน้าประดับด้วยจุดขนาดเล็กสีเหลืองอ่อนข้างละ 2 จุดติดกัน
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแบบแข็ง (elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ
   
อาหารของแมลง ระยะตัวหนอนเจาะกินเนื้อไม้ ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล, เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox