จิ้งหรีดทองดำ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1502
ชื่อทั่วไป
Name
จิ้งหรีดทองดำ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
African Field Cricket
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Gryllus bimaculatus De Geer
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Orthoptera
Family Gryllidae
Genus Gryllus
Specific epithet bimaculatus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 31 มิลลิเมตร สีดำมันวาว โคนปีกประดับด้วยจุดสีน้ำตาลอมเหลือง 2 จุด ระหว่างตารวมประดับด้วยจุดสีเหลืองอมน้ำตาล หนวดยาวสีดำ tibia ของขาคู่หลังประดับด้วยหนามสีดำเรียงเป็นแถว มีอวัยวะสำหรับใช้วางไข่เป็นท่อยาว ๆ บริเวณก้นคล้ายเข็ม เห็นได้ชัดเจน
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก แผ่นหนังบาง เหนียวเป็นเนื้อเดียวตลอดปีก (tegmina)
 
ลักษณะขา ขาคู่หน้า และคู่กลาง ขาเดิน (Walking legs) ขาคู่หลัง ขากระโดด (Jumping leg)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (simple eyes) มี 3 ตา ตารวม (compound eyes) มี 2 ตา
 
ถิ่นอาศัย ขุดรูอาศัยอยู่ในดินหรือบนพื้นทราย
   
อาหารของแมลง ตัวอ่อนและตัวเต็มวัยกัดกินต้นพืช
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เป็นอาหารมนุษย์และสัตว์
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox