จิ้งหรีดทองแดง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 829
ชื่อทั่วไป
Name
จิ้งหรีดทองแดง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Ground Cricket
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Gryllus testaceus Walker
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Orthoptera
Family Gryllidae
Genus Gryllus
Specific epithet testaceus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 23-27 มิลลิเมตร สีน้ำตาลแดง มีอวัยวะสำหรับใช้วางไข่เป็นท่อยาว ๆ บริเวณก้นคล้ายเข็ม เห็นได้ชัดเจน
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก แผ่นหนังบาง เหนียวเป็นเนื้อเดียวตลอดปีก (tegmina)
 
ลักษณะขา ขาคู่หน้า และคู่กลาง ขาเดิน (Walking legs) ขาคู่หลัง ขากระโดด (Jumping leg)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (simple eyes) มี 3 ตา ตารวม (compound eyes) มี 2 ตา
 
ถิ่นอาศัย ขุดรูอาศัยอยู่ในดินหรือบนพื้นทราย
   
อาหารของแมลง ตัวอ่อนและตัวเต็มวัยกัดกินต้นพืช
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เป็นอาหารมนุษย์และสัตว์
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox