ครั่ง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์ (ครั่งตัวผู้)
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1284
ชื่อทั่วไป
Name
ครั่ง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Lac
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Laccifer lacca (Kerr)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Hemiptera
Family Kerridae
Genus Laccifer
Specific epithet lacca
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 10 มิลลิเมตร ขนาดเล็กถึงปานกลางลำตัวสีดำ ครั่งตัวผู้ปีกสีดำ โคนปีกสีแดงเลือดหมู
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบขน (setaceous)
 
ลักษณะปาก ปากแบบเจาะดูด (piercing-sucking type)
 
ลักษณะปีก ปีกแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ต้นจามจุรี
   
อาหารของแมลง อาศัยดูดน้ำเลี้ยงจากกิ่งไม้เป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม ครั่งตัวผู้ มี 2 ชนิด ตัวผู้ที่มีปีกสามารถบินไปผสมกับครั่งบนกิ่งต้นไม้ต้นอื่นได้ กับตัวผู้ที่ไม่มีปีกจะคลานไปผสมกับครั่งตัวเมียที่เกาะกิ่งต้นเดียวกัน
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยผสมเกสร, ให้ผลผลิตเชิงการค้า
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox