Who's Online

We have 56 guests online

Login Form


 
ผีเสื้อหนอนคืบ (Abraxaphantes perampla)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าน้ำเปื่อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว จ.พะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 228
ชื่อทั่วไป
Name
ผีเสื้อหนอนคืบ (Abraxaphantes perampla)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Inchworm Moth
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Abraxaphantes perampla Swinhoe, 1890
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Lepidoptera
Family Geometridae
Genus Abraxaphantes
Specific epithet perampla
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ปีกกว้าง 65 มิลลิเมตร ลำตัวเรียวยาว บอบบาง สีขาว labial pulp สีส้มอมเหลือง ส่วนท้องสีเหลืองอ่อน ปีกพื้นสีขาว ประดับด้วยแต้มสั้นๆ ต่อกันเป็นเส้น สีเทากลางปีก ขอบปีกประดับด้วยจุดสีเทา
 
ลักษณะหนวด แบบฟันหวี (Pectinate)
 
ลักษณะปาก แบบดูดกิน (siphoning type)
 
ลักษณะปีก แบบบางใส (membrane) มีเกล็ด (scale) ปกคลุมเนื้อปีก
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดงดิบ ป่าโปร่ง ป่าธรรมชาติ พบในเวลากลางคืน
   
อาหารของแมลง ระยะหนอนกินใบพืช
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยผสมเกสร
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox