ด้วงกว่างดาวหนามขาตรง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่ (เพศเมีย)
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่ (เพศผู้)
   
ข้อมูลชื่อ
view: 2481
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงกว่างดาวหนามขาตรง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Long-armed Parry Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cheirotonus parryi Gray
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Scarabaeidae
Genus Cheirotonus
Specific epithet parryi
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป หัวและอกสีเขียววาว ผิวขรุขระ กลางอกบุ๋ม พื้นปีกสีน้ำตาลดำ มีจุดสีน้ำตาลกระจายหนาแน่น เพศผู้ลำตัวยาว 48-71 มิลลิเมตร ขาคู่หน้ายาวลักษณะคล้ายเขากวางและไม่มีขน เพศเมียลำตัวยาว 48-55 มิลลิเมตร ขาคู่หน้าไม่ยาวเหมือนตัวผู้แต่มีหนามสั้นๆ เหมือนขาคู่อื่น และมีขนสีน้ำตาลสั้น
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบแผ่นใบไม้ (lamellate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบชื้น
   
อาหารของแมลง กินยางไม้จากเปลือกไม้เป็นอาหาร ออกหากินในเวลากลางคืน
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ให้ผลผลิตเชิงการค้า, เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
    - แมลงอนุรักษ์ตาม พ.ร.บ. สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ. 2535
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox