ด้วงก้นตัด

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1995
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงก้นตัด
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Auger Beetles
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Schistoceros anobioides Waterhouse


   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Bostrichidae
Genus Schistoceros
Specific epithet anobioides
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 10-14 มิลลิเมตร ลำตัวเป็นทรงกระบอก สีดำเป็นมัน ปกคลุมด้วยขนสีน้ำตาลขนาดเล็ก หัวเล็ก อกปล้องแรกขยายใหญ่ขึ้นไปด้านบน ผิวด้านบนของอกปล้องแรกขรุขระประดับด้วยผิวยกตัวขึ้นคล้ายหนาม ปีกประดับด้วยจุดหลุมขนาดใหญ่เรียงเป็นแถวตามความยาวของปีก ปลายปีกลาดเอียงประดับด้วยหนามสีดำ
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบแผ่นใบไม้ (lamellate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) และปีกคู่หลังมีเนื้อปีกบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ
   
อาหารของแมลง ตัวหนอนเจาะกินกิ่งไม้ ตัวเต็มวัยกินใบไม้
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ กำจัดซากพืชซากสัตว์และสิ่งปฏิกูล
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox