ด้วงกินใบ (Monolepta nigripes)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ.อุตรดิตถ์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1932
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงกินใบ (Monolepta nigripes)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Leaf Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name

Monolepta nigripes Baly

 

   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Chrysomelidae
Genus Monolepta
Specific epithet nigripes
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 11 มิลลิเมตร ลำตัวแบนเล็กน้อย บริเวณโค้งด้านบนของลำตัว ลำตัวมีสีเหลือง
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (elytra) ปีกคู่หลังแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ
   
อาหารของแมลง กัดกินใบพืชเป็นอาหาร พืชตะกูลแตง ตระกูลมะเขือ
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox