ชันโรง (Trigona sp.)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 802
ชื่อทั่วไป
Name
ชันโรง (Trigona sp.)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Stingless Bee
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Trigona sp.
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Hymenoptera
Family Apidae
Genus Trigona
Specific epithet sp.
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 11 มิลลิเมตร ลำตัวสีน้ำตาล ปกคลุมด้วยขนสีน้ำตาลเกือบดำ ปีกบางใสสีน้ำตาล ปลายปีกบางใส
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบหักข้อศอก (geniculate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดเลีย (chewing-lapping type)
 
ลักษณะปีก ปีกแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาคู่หน้า และคู่กลาง ขาเดิน (walking legs) ขาคู่หลัง ขาเก็บเกสร (carrying legs)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (simple eyes) และตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย มักพบอาศัยอยู่ในรูอยู่ตามซอกหลืบโพรงต้นไม้
   
อาหารของแมลง ตัวเต็มวัยดูดกินน้ำหวานจากดอกไม้
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยผสมเกสร
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox