จักจั่นเขา

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จังหวัดลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 718
ชื่อทั่วไป
Name
จักจั่นเขา
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Strang Treehoppe
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Leptocentrus taurus Fabricius
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insect
Order Hemiptera
Family Membracidae
Genus Leptocentrus
Specific epithet taurus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 24 มิลลิเมตร ด้านหัวมีรูปร่างคล้ายเขายื่นยาว ลำตัวสีน้ำตาลอมดำ แต้มด้วยสีขาวบริเวณหัวและอก
 
ลักษณะหนวด แบบเส้นขน (Setaceous)
 
ลักษณะปาก แบบเจาะดูด (Piercing-sucking type)
 
ลักษณะปีก แบบบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณ ป่าเต็งรัง
   
อาหารของแมลง ตัวอ่อนและตัวเต็มวัยดูดกินน้ำเลี้ยงจาก ยอดอ่อน ใบอ่อนของต้นพืช
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยผสมเกสร
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox