ด้วงกินูน (Mimela aurata)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าเขาหลวง จ.สุโขทัย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 133
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงกินูน (Mimela aurata)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
The Mimela June Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Mimela aurata Fabricius
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptera
Family Scarabaeidae
Genus Mimela
Specific epithet aurata
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 5 มิลลิเมตร ปีกสีเขียวเข้มเป็นมันวาว
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบแผ่นใบไม้ (lamellate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าปีกแข็งและหนา (elytra) ปีกคู่หลังปีกแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย อาศัยอยู่ในดิน
   
อาหารของแมลง กินเศษซากพืช ไม้ผุแห้ง
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เป็นอาหารมนุษย์และสัตว์
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox