Who's Online

We have 53 guests online

Login Form


 
ผีเสื้อจรวดลายพราง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสาลีก จ.น่าน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 387
ชื่อทั่วไป
Name
ผีเสื้อจรวดลายพราง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Oleander Hawkmoth
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Daphnis nerii Linnaeus


   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Lepidoptera
Family Sphingidae
Genus Daphnis
Specific epithet nerii
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ปีกกว้าง 110 มิลลิเมตร หัวด้านบน อก และท้องสีเขียวเข้ม พื้นปีกสีเขียวเข้มและมีลวดลายเป็นสีอ่อนกว่า คล้ายลายพรางของชุดทหาร ปีกยาวแคบ และมีมุมปีกหน้าแหลม ปีกหลังเล้กสั้นกว่าปีกหน้ามากเมื่อซ้อนกันกับปีกหน้าจะมีรูปเป็นสามเหลี่ยม
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบฝันหวี (pectinate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบดูดกิน (siphoning type)
 
ลักษณะปีก ปีกแบบบางใส (membrane) มีเกล็ด (scale) ปกคลุมเนื้อปีก
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าโปร่ง
   
อาหารของแมลง ตัวหนอนกินใบพืช เช่น แพงพวย พุดซ้อน และพญาสัตบรรณ เป็นต้น
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยผสมเกสร
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox