Who's Online

We have 45 guests online

Login Form


 
แมลงปอบ้านใหม่กลม

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 109
ชื่อทั่วไป
Name
แมลงปอบ้านใหม่กลม
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
The Fulvous Forest Skimmer
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Neurothemis fulvia Drury
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Odonata
Family Libellulidae
Genus Neurothemis
Specific epithet fulvia
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 49 มิลลิเมตร ลำตัวและปีกสีน้ำตาลอมส้มเกือบแดง ปลายปีกใสไม่มีสี มีจุดแต้มสีน้ำตาลเกือบแดงปีกละ 1 จุด และขอบปีกด้านบนส่วนที่ติดกับลำตัวมีสีเดียวกันข้างละ 1 แถบ
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นขน (setaceous)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (simple eyes) มี 3 ตา ตารวม (compound eyes) มี 2 ตา
 
ถิ่นอาศัย ตัวอ่อนอาศัยอยู่ในน้ำ ตัวเต็มวัยพบได้ทั่วไปตามพื้นที่โล่งแจ้ง
   
อาหารของแมลง กินแมลงแทบทุกชนิดที่อ่อนแอกว่า
   
บันทึกเพิ่มเติม ใกล้ถูกคุกคาม (NT= Near threatened) ตาม IUCN Red list of Threatened Species
(www.iucnredlist.org ณ วันที่ 30/9/2558)
   
การใช้ประโยชน์ ตัวห้ำ ตัวเบียน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมะอี่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox