ด้วงกุหลาบ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าภูโหล่ย จ.กาฬสินธุ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 109
ชื่อทั่วไป
Name
ด้วงกุหลาบ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
The Rose Beetle
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Adoretus compressus (Weber, 1801)
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Coleoptrea
Family Scarabaeidae
Genus Adoretus
Specific epithet compressus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 10 มิลลิเมตร มีตัวสีน้ำตาล มีขนละเอียดสีขาวอยู่ทั่วตัว ขนที่ปกคลุมแข็งและสั้นมาก มีความกว้างของหัว อก และลำตัวขนาดใกล้เคียงกัน
 
ลักษณะหนวด แบบหนวดแบบแผ่นใบไม้ (lamellate)
 
ลักษณะปาก แบบกัดกิน (Chewing type)
 
ลักษณะปีก ปีกคู่หน้าแข็งและหนา (Elytra) และปีกคู่หลังบางใส (Membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (Walking legs)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (Simple eyes) และตารวม (Compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย ป่าดิบแล้ง ป่าพุ พบตัวหนอนอาศัยอยู่ในดินกินรากไม้และไม้ผุ
   
อาหารของแมลง ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม
มีพฤติกรรม ชอบออกมากัดกินใบพืชในตอนหัวค่ำ
   
การใช้ประโยชน์ ตัวบ่งชี้สภาพแวดล้อม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox