จักจั่นเรไรเขียว

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
   
ข้อมูลชื่อ
view: 483
ชื่อทั่วไป
Name
จักจั่นเรไรเขียว
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Intermediate Imperial Cicada
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Megapomponia intermedia (Distant)

   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Hemiptera
Family Cicadidae
Genus Megapomponia
Specific epithet intermedia
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 55-68 มิลลิเมตร หัวและอกสีเขียวสลับสีน้ำตาล ตาโปนใหญ่ สีเขียว ตาเดี่ยวที่อยู่ด้านหน้า สีแดง อกด้านบนมีแถบสีดำรูปสามง่าม ท้องสีน้ำตาลเคลือบไว้ด้วยฝุ่นแป้งสีขาว ปีกใส เส้นปีกสีเขียว ปลายปีกมีจุดสีดำเรียงกัน ขาสีน้ำตาล
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นขน (setaceous)
 
ลักษณะปาก ปากแบบเจาะดูด (piercing-sucking type)
 
ลักษณะปีก ปีกแบบ (tegmina) คล้ายแผ่นหนังบางเป็นเนื้อเดียวตลอดปีกเหนียว ไม่เปราะ ปีกคู่หลังเนื้อบางแบบ (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย พบเกาะอยู่บนต้นไม้
   
อาหารของแมลง ดูดน้ำเลี้ยงพืชเป็นอาหาร
   
บันทึกเพิ่มเติม ชอบส่งเสียงตั้งแต่ช่วงเย็นจนถึงพลบค่ำ (17.30-18.30)
   
การใช้ประโยชน์ เป็นอาหารมนุษย์และสัตว์
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox