ชันโรงใหญ่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 77
ชื่อทั่วไป
Name
ชันโรงใหญ่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
แมลงขี้สูด
ชื่อสามัญ
Common Name
Stingless Bee
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Trigona apicalis Smith, 1857
   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthopoda
Class Insecta
Order Hymenoptera
Family Apidae
Genus Trigona
Specific epithet apicalis
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 7 มิลลิเมตร สีน้ำตาลแดง ขาคู่กลางและคู่หลังมีสีดำ
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบข้อศอก (geniculate)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดเลีย (chewing-lapping type)
 
ลักษณะปีก ปีกแบบบางใส (membrane)
 
ลักษณะขา ขาเก็บละอองเรณู (carrying legs)
 
ลักษณะตา ตารวม (compound eyes)
 
ถิ่นอาศัย มักพบอาศัยอยู่ในรูอยู่ตามชอกหลืบโพรงต้นไม้
   
อาหารของแมลง ดูดกินน้ำหวานจากดอกไม้
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยผสมเกสร, ให้ผลผลิตเชิงการค้า
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox