จิ้งโกร่ง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

รูปภาพ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าชุมชนดงเซ จ.อุบลราชธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 218
ชื่อทั่วไป
Name
จิ้งโกร่ง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Short-tail Cricket
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Brachytrupes portentosus Lichtenstein

   
Taxonomy
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Insecta
Order Orthoptera
Family Gryllacrididae
Genus Brachytrupes
Specific epithet portentosus
Subspecies
  .
ลักษณะทางสัณฐานวิทยา
ลักษณะทั่วไป ลำตัวยาว 40 มิลลิเมตร สีน้ำตาลอมเหลือง รูปร่างอ้วน หัวกลมและใหญ่ มีอวัยวะสำหรับใช้วางไข่เป็นท่อยาว ๆ บริเวณก้นคล้ายเข็ม เห็นได้ชัดเจน
 
ลักษณะหนวด หนวดแบบเส้นด้าย (filiform)
 
ลักษณะปาก ปากแบบกัดกิน (chewing type)
 
ลักษณะปีก แผ่นหนังบาง เหนียวเป็นเนื้อเดียวตลอดปีก (tegmina)
 
ลักษณะขา ขาเดิน (walking legs)
 
ลักษณะตา ตาเดี่ยว (simple eyes) มี 3 ตา ตารวม (compound eyes) มี 2 ตา
 
ถิ่นอาศัย ขุดรูอาศัยอยู่ในดินหรือบนพื้นทราย
   
อาหารของแมลง ตัวอ่อนและตัวเต็มวัยกัดกินต้นพืช
   
บันทึกเพิ่มเติม
   
การใช้ประโยชน์ เป็นอาหารมนุษย์และสัตว์
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  •    
       
     
    สถานภาพของแมลง
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox